+0086 135 6738 5757

Tin tức.
Dệt kim Yitai

Chúng tôi nỗ lực phát triển và sản xuất vải dệt kim ngay từ đầu.

Tìm nguồn cung ứng Vải dệt kim: Hướng dẫn cho Người mua dành cho Nhà sản xuất Trang phục

2026-11-04

Hầu hết các tranh chấp về hiệu suất của vải dệt kim đều được giải quyết bằng báo cáo thử nghiệm chứ không phải bằng cảm nhận bằng tay. Khóa liên động 180 GSM được treo đúng cách trong phòng mẫu vẫn có thể không đạt AATCC 135 sau ba lần giặt tại nhà, vượt quá dải thay đổi chiều cộng hoặc trừ 5 phần trăm hoặc phục hồi quá chậm để đáp ứng giới hạn tăng trưởng được ghi trong gói công nghệ. Không có lỗi nào trong số đó được nhìn thấy trên móc treo và tất cả chúng đều xuất hiện sau khi bàn cắt đã được thực hiện.

Các nhà sản xuất quần áo phải trả giá cho khoảng trống đó hai lần: một lần ở số sân bị từ chối, và một lần nữa ở bộ quần áo chùng xuống đầu gối, bóng loáng ở chỗ ngồi hoặc viên thuốc dưới dây đeo ba lô sau mười lần mặc. Các quyết định xác định kết quả được đưa ra trước khi dệt cuộn số lượng lớn đầu tiên và gần như tất cả chúng đều nằm gọn trên một bảng thông số kỹ thuật duy nhất.

Sửa thông số kỹ thuật trước khi bạn phê duyệt mẫu

Vải dệt kim hiệu suất phải được giới hạn ở ít nhất sáu thông số có thể đo lường trước khi nhà máy báo giá: khối lượng trên một đơn vị diện tích, thành phần sợi, độ giãn và phục hồi, quản lý độ ẩm, độ ổn định kích thước và độ bền màu. Cảm giác tay và độ rủ là kết quả của những con số đó, không phải là những phẩm chất độc lập có thể tự đánh giá được.

Định nghĩa
Vải dệt kim hiệu suất là loại vải dệt kim ngang hoặc dệt kim dọc được thiết kế nhằm mục tiêu chức năng có thể đo lường được, chẳng hạn như vận chuyển độ ẩm, phục hồi độ giãn, điều chỉnh nhiệt hoặc bảo vệ khỏi tia cực tím, thay vì chỉ chống lại bề ngoài. Đế đan ngang bao gồm áo đơn, gân, khóa liên động, pique và lưới; Đế dệt kim dọc bao gồm vải tricot và lưới dệt kim dọc.

Bảng dưới đây liệt kê các bước kiểm tra thường quyết định liệu một lô hàng số lượng lớn có được chấp nhận hay bị khiếu nại hay không. Mỗi hàng có thể được viết thành một đơn đặt hàng dưới dạng một dòng.

Các thông số kỹ thuật cốt lõi dành cho vải dệt kim hiệu suất, với các mục tiêu trang phục hoạt động điển hình và phương pháp thử nghiệm để xác minh từng mục tiêu.
tham số Mục tiêu điển hình Phương pháp tham khảo
Khối lượng trên một đơn vị diện tích 140 đến 280 GSM, được đặt theo mục đích sử dụng cuối cùng ISO 3801 hoặc ASTM D3776
Thành phần chất xơ 12 đến 22 phần trăm elastane trong vải dệt kim co giãn bốn chiều ISO 1833
Kéo dài và phục hồi Độ giãn dài 60 đến 120 phần trăm, tăng trưởng dưới 5 phần trăm sau 30 phút ASTM D4964
Quản lý độ ẩm Tốc độ vận chuyển và sấy khô một chiều trên đường cơ sở đã thỏa thuận AATCC 195
Độ ổn định kích thước Trong khoảng cộng hoặc trừ 3 đến 5 phần trăm sau ba lần giặt AATCC 135 hoặc ISO 6330
Độ bền màu Cấp độ 4 trở lên về giặt giũ và thoát mồ hôi ISO 105-C06 và ISO 105-E04
Đóng cọc và mài mòn Loại 4 với giá 2.000 chà cho quần legging và trang phục đội nhóm ASTM D4970 hoặc ISO 12947
3 đến 5%
Sự thay đổi kích thước mà hầu hết các thương hiệu chấp nhận sau ba lần giặt tại nhà theo AATCC 135 và ISO 6330. Dải rộng hơn không phải là đặc tính của vải mà là lỗi của hàng may mặc gây ra cho người tiêu dùng.

Hãy để cấu trúc đan quyết định chế độ lỗi

Cấu trúc dệt kim khắc phục tình trạng lỗi thậm chí trước cả khi hỗn hợp sợi được chọn: ở trọng lượng bằng nhau, khóa liên động và gân 2x2 giữ hình dạng tốt hơn so với áo jersey đơn, trong khi lưới thông gió tốt hơn cả hai và chịu lực bung ít hơn.

Áo đơn, lưới và pique

  • Được tạo thành trên một giường kim nên mặt và lưng khác nhau và các mép cắt cong vào trong
  • Độ giãn dài cao nhất của các đế thông thường, được sử dụng cho 120 đến 160 đầu và lớp lót huấn luyện GSM
  • Lưới bổ sung thêm hệ thống thông gió được thiết kế; xác minh độ bền nổ theo tiêu chuẩn ASTM D3786 trước khi sử dụng lưới nhẹ khi chịu nén
  • Pique giấu đi những khuyết điểm và giữ nguyên kết cấu bề mặt trong chiếc áo dệt kim kiểu polo

Khóa liên động, sườn và tricot

  • Được tạo thành trên 2 giường kim với mặt và lưng cân đối nên các cạnh nằm phẳng
  • Điển hình là 180 đến 260 GSM cho quần legging, áo thi đấu của đội và quần tập yoga
  • Gân 2x2 mang lại độ giãn ngang cao nhất và thường được dành cho cổ tay áo, cổ áo và dây thắt lưng
  • Áo ba lỗ dệt kim dọc giúp kiểm soát kích thước chặt chẽ hơn với trọng lượng nhẹ, phù hợp với đồ bơi và lớp lót

Cấu trúc là đòn bẩy rẻ nhất hiện có. Việc chuyển chương trình legging từ áo jersey đơn sang khóa liên động ở cùng tốc độ 200 GSM sẽ loại bỏ hiện tượng cong mép và cải thiện khả năng phục hồi mà không làm thay đổi chi phí sợi trên mỗi kg.

Yêu cầu khổ máy, cấu hình giường kim và chiều rộng hoàn thiện ở cùng thông báo với giá. Một nhà máy không thể báo giá máy đo đang trích dẫn một họ vải chứ không phải một loại vải.
PERFORMANCE KNIT MATT & PLAIN HT045 HIỆU SUẤT DỆT MATT & TRƠN HT045 HIỆU SUẤT DỆT MATT & TRƠN HT045 Xem sản phẩm →

Lựa chọn pha trộn đặt trần thoải mái

Nylon với elastane vẫn là lựa chọn mặc định cho quần áo năng động có độ co giãn cao vì nylon mang lại cảm giác mềm mại hơn và chống mài mòn tốt hơn với cùng tỷ lệ elastane, trong khi polyester với elastane khô nhanh hơn, giữ màu tốt hơn trong nước clo và chi phí mỗi kg thấp hơn.

12 đến 22%
Hàm lượng Elastane đặc trưng của vải dệt kim co giãn bốn chiều
80/20
Nylon và elastane, cấu trúc xà cạp phổ biến nhất
500 đến 700%
Độ giãn dài của sợi elastane có thể đạt tới trước khi đứt
Lớp nền nén
22%
Quần tập yoga
20%
Đồ bơi và đồ đi biển
18%
Áo thể thao đồng đội
12%
Đồ lót
8%
Dải elastane chỉ định được ghi vào gói công nghệ khi sử dụng cuối cùng. Xác nhận lộ trình xây dựng và hoàn thiện cụ thể trước khi yêu cầu.

Elastane chiếm tỷ lệ nhỏ nhất trong hỗn hợp tính theo trọng lượng và có tỷ lệ rủi ro lớn nhất. Trên khoảng 22% elastane, độ co giãn tăng thêm rất ít khả năng phục hồi và bắt đầu tăng lực nén, điều này gây ra sự khó chịu khi mặc quần legging dài và chi phí vật liệu cao hơn. Quá trình hồi phục phụ thuộc nhiều vào cấu trúc vải dệt kim, cài đặt nhiệt và lộ trình giãn vải hơn là chỉ dựa vào phần trăm elastane.

Polyester tái chế và polyester cation thay đổi quy trình nhuộm thay vì đặc tính thoải mái: sợi cation nhuộm thành màu đậm ở nhiệt độ thấp hơn và nguyên liệu tái chế làm thay đổi chi phí và công việc chứng nhận nhiều hơn là thay đổi cảm giác sờ tay.

Co giãn hai chiều là đủ cho áo dệt kim và áo mùa hè. Cần co giãn bốn chiều bất cứ khi nào quần áo phải giãn ra theo cả hai hướng, như trong quần legging, áo nén và đồ bơi.
HIGH STRETCH NYLON FABRIC HT928 VẢI NYLON CĂNG CAO HT928 HIỆU SUẤT DỆT MATT & TRƠN HT045 Xem sản phẩm →

Xây dựng kế hoạch kiểm tra vào gói công nghệ

Phê duyệt số lượng lớn đối với các phương pháp được nêu tên thay vì tính từ: AATCC 135 đối với sự thay đổi kích thước sau khi giặt, ASTM D4964 đối với độ giãn và phục hồi, AATCC 195 đối với quản lý độ ẩm, ISO 105-C06 đối với độ bền màu khi giặt và ASTM D5430 đối với kiểm tra vải bốn điểm.

Phòng thí nghiệm nhúng và phê duyệt bằng tay
Năm đến bảy ngày. Xác nhận màu dưới ánh sáng D65 bằng máy đo quang phổ và đặt dung sai chênh lệch màu là 1,0 hoặc chặt hơn trước khi gửi lần nhúng đầu tiên.
Sân mẫu
Ba mươi đến năm mươi mét mỗi màu, được sản xuất trên cùng một khổ máy và lô sợi được lên kế hoạch sản xuất số lượng lớn, cộng với hai mét được giữ lại làm tham chiếu kín.
Nhuộm thí điểm và hoàn thiện
Giai đoạn cố định nhiệt độ, nén và nung. Yêu cầu báo cáo thử nghiệm của bên thứ ba từ lần chạy này chứ không phải từ mẫu thủ công được sản xuất trên dây chuyền khác.
Sản xuất hàng loạt với kiểm tra nội tuyến
Áp dụng phân loại bốn điểm theo tiêu chuẩn ASTM D5430 ở cả giai đoạn màu xám và giai đoạn hoàn thiện, do đó, sự thay đổi chiều rộng và đường kim sẽ được giữ lại trước khi hoàn thiện sẽ ẩn chúng.
Kiểm tra lần cuối và giữ lại mẫu
Kiểm tra hàng may mặc ở AQL 2.5 để phát hiện các khuyết tật lớn và niêm phong mẫu được giữ lại trên mỗi lô thuốc nhuộm theo tiêu chuẩn đã được phê duyệt.

Các đường kim, dải bóng và sự thay đổi chiều rộng chiếm phần lớn các khiếu nại được đưa ra sau khi chạy thử nghiệm. Phổ biến nhất Khiếm khuyết được tìm thấy trong vải dệt kim co giãn bốn chiều bán buôn đều được ghi lại cùng với giai đoạn kiểm tra để bắt từng con.

Việc chấm điểm bốn điểm sẽ ấn định 1, 2, 3 hoặc 4 điểm phạt cho mỗi lỗi tùy theo độ dài của nó. Một cuộn vượt quá 20 điểm trên 100 thước vuông phải bị loại bỏ trước khi nó đến bàn trải.

Tuyên bố về tính bền vững cần tài liệu đằng sau chúng

Nội dung tái chế phải được truy xuất nguồn gốc thay vì được xác nhận: Tiêu chuẩn Tái chế Toàn cầu và Tiêu chuẩn Yêu cầu Tái chế đều yêu cầu chứng nhận chuỗi hành trình sản phẩm từ nhà tái chế đến vải thành phẩm, trong khi Tiêu chuẩn Oeko-Tex 100 bao gồm các chất bị hạn chế thay vì hàm lượng tái chế.

Yêu cầu tái chế không có chứng chỉ giao dịch là trách nhiệm pháp lý, không phải là điểm bán hàng.

Báo cáo Thị trường Vật liệu của Textile Exchange đã theo dõi lượng polyester tái chế ở mức gần 15% khối lượng sợi polyester toàn cầu trong những năm báo cáo gần đây, điều đó có nghĩa là người mua hiện có đủ nguồn cung đủ tiêu chuẩn để yêu cầu các thủ tục giấy tờ. Giữ bốn tài liệu này với mỗi đơn hàng:

  • Giấy chứng nhận giao dịch GRS hoặc RCS bao gồm lô hàng và nhà cung cấp cụ thể
  • Số chứng chỉ Oeko-Tex Standard 100 cho vải thành phẩm
  • Hàm lượng tái chế được biểu thị dưới dạng phần trăm trọng lượng, trên mỗi chất lượng vải thay vì theo đơn hàng
  • Văn bản xác nhận nguyên liệu tái chế được sản xuất bằng cơ học hay hóa học
100% POLYESTER 150GSM 170CM HONEYCOMB RECYCLED POLYESTER FABRIC HT1317 100% POLYESTER 150GSM 170CM TỔNG HỢP TÁI CHẾ VẢI POLYESTER HT1317 100% POLYESTER 150GSM 170CM TỔNG HỢP TÁI CHẾ VẢI POLYESTER - Dệt may hiệu suất cao bền vững Xem sản phẩm →

Các điều khoản thương mại quyết định mức ký quỹ

Giá cả, số lượng đặt hàng tối thiểu và thời gian giao hàng luôn di chuyển cùng nhau vì số lượng lô màu tối thiểu, cỡ lô sợi và quy trình hoàn thiện đều đặt cả ba yếu tố này vào cùng một thời điểm.

  • Số lượng lô màu tối thiểu đối với vải dệt kim nhuộm từng mảnh thường bắt đầu ở mức 300 đến 500 kg mỗi màu cho mỗi chất lượng; dưới con số đó, sẽ phải chịu một khoản phụ phí hoặc lô thuốc nhuộm chung
  • Hỏi xem một đơn hàng sẽ kéo dài bao nhiêu lô thuốc nhuộm và giữ một mẫu được giữ kín cho mỗi lô
  • Thêm 7 đến 10 ngày cho đơn đặt hàng số lượng lớn đầu tiên với chất lượng mới để phê duyệt thí điểm và quay vòng thử nghiệm của bên thứ ba
  • Bộ truyền động hoàn thiện có giá cao hơn sợi: đào, cán lịch, in kỹ thuật số, in lá và cán màng, mỗi bộ thêm một đường chuyền riêng qua máy nghiền
  • Xác nhận lộ trình nới lỏng bằng văn bản, vì việc nén và thu nhỏ trước thay đổi cả giá cả và chiều rộng có thể đạt được
Báo giá thấp nhất thường là báo giá có ít tham số được xác định nhất. So sánh các báo giá trên một bảng thông số kỹ thuật hoàn chỉnh, không bao giờ chỉ dựa trên giá mỗi kg.

Câu trả lời trực tiếp cho các nhóm tìm nguồn cung ứng

Nhà sản xuất nên yêu cầu bao nhiêu sân mẫu trước khi đặt hàng số lượng lớn?

Yêu cầu 30 đến 50 mét mỗi màu cho các thử nghiệm cắt và may cộng với 2 mét được giữ lại làm tham chiếu kín và xác nhận bằng văn bản rằng mẫu đến từ cùng một lô sợi và thước máy được lên kế hoạch cho số lượng lớn. Khoảng sân được sản xuất trên một thước đo khác là thử nghiệm cảm nhận bằng tay, không phải thử nghiệm sản xuất.

Mức độ co rút thực tế đối với vải dệt kim 200 GSM là bao nhiêu?

Cộng hoặc trừ 3% đối với vải dệt kim co giãn bốn chiều giàu chất tổng hợp và cộng hoặc trừ 5% đối với vải pha giàu bông sau ba lần giặt theo AATCC 135. Một nhà máy hứa hẹn độ co bằng 0 thường trích dẫn quy trình hoàn thiện nén hoặc giãn trước, vì vậy hãy hỏi lộ trình nào và định giá cho sự mất chiều rộng đi kèm với nó.

Tỷ lệ elastane cao hơn có luôn cải thiện khả năng phục hồi không?

Không. Khả năng phục hồi bị chi phối bởi cấu trúc vải dệt kim, quá trình cài đặt nhiệt và độ giãn cũng như hàm lượng elastane, và trên khoảng 22% elastane, độ giãn thêm chủ yếu làm tăng lực nén và chi phí. ASTM D4964 đo lường con số quan trọng: phần trăm chiều dài không được phục hồi sau một khoảng thời gian giãn và nghỉ xác định.

Những tài liệu nào sẽ đến cùng với lô hàng số lượng lớn đầu tiên?

Bốn mục: báo cáo thử nghiệm nêu tên phương pháp và kết quả đo được, chứng nhận giao dịch GRS hoặc RCS bất cứ khi nào nội dung tái chế được yêu cầu, số chứng chỉ Oeko-Tex Standard 100 và mẫu được giữ lại kín được phê duyệt theo tiêu chuẩn. Thiếu bất kỳ một trong bốn điều này sẽ biến vấn đề kỹ thuật thành tranh chấp thương mại.

6 lần kiểm tra
Thành phần, trọng lượng, khả năng phục hồi độ giãn, quản lý độ ẩm, ổn định kích thước và độ bền màu. Xác định tất cả sáu điều này trước khi đơn đặt hàng được ký và cảm giác cầm trên tay sẽ tự động xử lý.

Sản phẩm nổi bật