+0086 135 6738 5757

Tin tức.
Dệt kim Yitai

Chúng tôi nỗ lực phát triển và sản xuất vải dệt kim ngay từ đầu.

Cách chọn GSM phù hợp cho vải dệt kim hiệu suất cao trong sản xuất đồ thể thao

2026-11-06
Cả vải jersey đơn 145 gsm và vải dệt kim 260 gsm đều có thể được nhà máy dán nhãn là vải dệt kim hiệu suất và chỉ một trong số chúng sẽ vượt qua bài kiểm tra độ vừa vặn của bạn. GSM là con số đầu tiên được khắc phục trong bản tóm tắt trang phục thể thao vì nó đặt ra độ mờ, độ rủ, độ phục hồi sau khi giãn, độ rõ nét của bản in và giá thành của mỗi sản phẩm hoàn thiện. Các nhóm mua khóa GSM, hàm lượng elastane và khả năng chịu co rút trước mẫu đầu tiên thường loại bỏ hai vòng phát triển trong một mùa.

GSM thực sự đo lường được những gì trong một chiếc đan đã hoàn thiện

GSM là khối lượng trên một đơn vị diện tích của vải dệt kim đã được điều hòa, thành phẩm, được biểu thị bằng gam trên mét vuông và được đo theo ISO 3801 hoặc ASTM D3776. Đây là công cụ dự đoán nhanh nhất hiện có về cách một chiếc áo dệt kim sẽ bao phủ cơ thể, treo trên vai và giá cả trên mỗi bộ quần áo.

Bốn biến đặt số: chi số sợi, chiều dài vòng sợi, mật độ mũi khâu và độ hoàn thiện. Áo jersey đơn dệt kim từ vải cotton chải kỹ 32s có chiều dài vòng 2,9 mm và mật độ 16 đường trên mỗi centimét có độ dày gần 150 gsm. Rút ngắn vòng sợi xuống còn 2,6 mm mà không thay sợi và cùng một chiếc máy sẽ tạo ra vải dày hơn, nặng hơn vì các vòng dệt kim lồng vào nhau chứ không chéo nhau, do đó mật độ nhỏ thay đổi sẽ làm trọng lượng thay đổi nhanh chóng.

Hoàn tất di chuyển hình lần thứ hai. Việc cọ rửa, nhuộm, ủ và nén làm giảm cấu trúc vòng sợi, do đó, lô màu xám 150 gsm thường có trọng lượng từ 158 đến 168 gsm, chênh lệch từ 5 đến 12 phần trăm. Đánh răng, đào và nâng lông cừu sẽ tạo thêm khối lượng trên bề mặt. Một đơn đặt hàng chỉ nêu trọng lượng màu xám khiến người mua phải đối mặt với cuộn thành phẩm nặng hơn, kém đàn hồi hơn và đắt hơn so với giá trị ban đầu được giả định.

Định nghĩa làm việc: GSM thành phẩm là khối lượng trên một mét vuông của vải dệt kim đã qua nhuộm, sấy và nén, được đo trên mẫu được điều hòa ở nhiệt độ 20 độ C và độ ẩm tương đối 65%. ISO 3801 và ASTM D3776 cho phép dung sai 5% trên mỗi mẫu và hầu hết các chương trình may mặc đều chấp nhận dải 5% trên mỗi cuộn.

Các băng tần GSM phù hợp với từng thể loại thể thao

Năm dải trọng lượng chiếm phần lớn trong sản xuất đồ thể thao: 110-140 gsm cho chạy bộ và điền kinh, 140-180 gsm cho tập luyện và đạp xe, 165-200 gsm cho áo thi đấu của đội, 190-240 gsm cho lớp nén và lớp lót, và 220-260 gsm cho quần tập yoga và quần bó có độ che phủ cao. Có thể di chuyển ra ngoài phạm vi danh mục của bạn, nhưng nó thường buộc phải thay đổi cấu trúc dệt kim, hàm lượng elastane hoặc hoàn thiện để bảo vệ hiệu suất tương tự.

Dải GSM thành phẩm điển hình dành cho vải dệt kim trang phục thể thao theo danh mục hàng may mặc, cấu trúc và trình điều khiển hiệu suất
Danh mục may mặc GSM hoàn thiện điển hình Cấu trúc đan thông thường Lý do chính cho ban nhạc
Áo chạy bộ, áo vest chạy bộ 110-140 Áo đơn, lưới Luồng khí có trọng lượng mang tối thiểu
Áo đua xe đạp, áo ba môn phối hợp 140-170 Áo đơn, pique Tốc độ thấm hút cộng với độ ổn định của túi phía sau
Áo tập, áo tập gym 150-180 Áo đơn, pique interlock Độ mờ không lớn dưới ánh sáng studio
Áo bóng đá và bóng bầu dục 165-200 Khóa liên động, pique In rõ nét và tuổi thọ mài mòn
Lớp nền nén 190-240 Khóa liên động với 15-20 phần trăm elastane Áp lực tăng dần và phục hồi
Quần legging và quần bó tập yoga 220-260 Khóa liên động, sườn, đan đôi Độ mờ chống squat với khả năng co giãn 4 chiều
Đồ bơi và đồ đi biển 190-220 Dệt kim dọc, nylon và elastane Kháng clo và giữ hình dạng

Chọn dây đeo dựa trên độ lộ của trang phục chứ không phải dựa trên giá của vải. Áo thi đấu bóng đá ở dải 165-200 gsm có in thăng hoa trên đế tối màu không có mực nằm trên lưới hở, trong khi áo jersey đơn trơn có định lượng 130 gsm sẽ hiển thị ngay khi cầu thủ nhấc cả hai tay lên.

30000
Thông số kỹ thuật của áo thi đấu dành cho phần vai và lưng của áo thi đấu thường đặt ra 30.000 lần chà trong bài kiểm tra Martindale ISO 12947-2, trong đó khóa liên động 165-200 gsm đạt độ tin cậy cao hơn so với áo thi đấu đơn 140 gsm.
FOOTBALL JERSEYS FABRIC KF000411 VẢI ÁO BÓNG ĐÁ KF000411 HIỆU SUẤT DỆT MATT & TRƠN HT045 Xem sản phẩm →

Haining Yitai Knitting Co., Ltd, một nhà cung cấp hàng dệt kim hiệu suất có trụ sở tại Haining, Chiết Giang, công bố dữ liệu về trọng lượng, cấu trúc và độ giãn của sản phẩm dòng vải quần áo năng động , cho phép người mua so sánh các dải trước khi yêu cầu mẫu.

Đọc GSM cùng với tính năng kéo giãn, đếm sợi và phục hồi

GSM một mình không bao giờ dự đoán phù hợp. Hai khóa liên động 220 gsm có thể chênh lệch 30% về độ giãn theo chiều dọc nếu một khóa mang 12% elastane và 18% còn lại, đồng thời phiên bản có độ đàn hồi cao hơn sẽ phục hồi nhanh hơn sau khi tập squat, chạy nước rút hoặc mặc cả ngày.

Ba thông số kỹ thuật đi kèm với trọng lượng và phải được ghi vào cùng một tài liệu:

  • Hàm lượng Elastane. Áo co giãn nhẹ chiếm tỷ lệ 5-8%, quần legging và quần bó ở mức 12-18%, đồ bơi là 18-22%.
  • Căng ra và tăng trưởng. ASTM D2594 dành cho vải dệt kim co giãn và ASTM D4964 dành cho vải đàn hồi; vải dệt kim co giãn 4 chiều sẽ giữ mức tăng trưởng ở mức 5% hoặc ít hơn sau năm chu kỳ.
  • Số sợi. Khóa liên động 220 gsm ở sợi 40s cho cảm giác mềm hơn đáng kể so với cùng trọng lượng ở sợi 24s và cả hai đều có thể được báo giá là 220 gsm.
Trọng lượng là ngân sách; kéo dài là hành vi. Trước tiên hãy cố định dải GSM, sau đó điều chỉnh hàm lượng elastane và số lượng sợi cho đến khi vải vượt qua cả bài kiểm tra độ vừa vặn và bài kiểm tra độ tăng trưởng.

Cảm giác tay, đóng cọc và xếp nếp đều tuân theo cùng một logic. Vải dệt kim được làm từ sợi mịn hơn với mật độ mũi may cao hơn sẽ đọc mượt mà hơn trong phạm vi 210-230 gsm so với vải dệt kim thô hơn có cùng trọng lượng và nó có khả năng chống vón hạt đạt cấp 4 trong bài kiểm tra ISO 12945-2 một cách nhất quán hơn. Người mua chỉ xác định trọng lượng cuối cùng sẽ chấp thuận loại vải đáp ứng được số lượng và bỏ lỡ bộ quần áo.

PERFORMANCE KNIT MATT & PLAIN HT045 HIỆU SUẤT DỆT MATT & TRƠN HT045 HIỆU SUẤT DỆT MATT & TRƠN HT045 Xem sản phẩm →

Trọng lượng, chi số sợi và tỷ lệ elastane tương tác khác nhau ở mỗi mục đích sử dụng cuối cùng và phân tích trọng lượng, độ đàn hồi và lựa chọn vải thun cho thấy mục tiêu 240 gsm tương tự được phân giải thành ba cấu trúc khác nhau tùy thuộc vào loại quần áo.

Cách thêm trọng lượng sẽ thay đổi tính thấm hút, độ mờ và độ bền

Việc tăng GSM từ 150 lên 220 sẽ mua độ mờ, khả năng giữ hình dạng và tuổi thọ mài mòn, đồng thời làm giảm tốc độ sấy: các kênh mao dẫn trên một đơn vị diện tích giảm khi mật độ mũi may tăng, do đó khóa liên động 190-240 gsm di chuyển độ ẩm của chất lỏng chậm hơn so với áo jersey đơn mở 140 gsm khi cả hai đều được kiểm tra theo AATCC 195.

Vải dệt kim nhẹ hơn, 110-180 gsm

  • Khô nhanh hơn và độ thoáng khí cao hơn
  • Độ mờ thấp hơn, do đó có thể cần lớp lót hoặc mật độ mũi khâu cao hơn
  • Độ giãn cao hơn trên mỗi gram elastane
  • Nhiều mét chạy hơn trên mỗi kg và chi phí trên mỗi mét thấp hơn
  • Tốt nhất cho điều kiện nóng ẩm và các môn thể thao cường độ cao

Vải dệt kim nặng hơn, 190-260 gsm

  • Độ mờ cao hơn và giữ hình dạng tốt hơn
  • Độ bao phủ in rõ hơn trên nền tối
  • Khả năng chống mài mòn cao hơn ở các điểm tiếp xúc với vai, hông và đầu gối
  • Độ nén và khả năng phục hồi cao hơn cho quần bó và lớp nền
  • Sấy chậm hơn và chi phí trên mỗi mét cao hơn

Các băng tần GSM đã hoàn thành theo danh mục thể thao, giới hạn trên trên thang đo 260 gsm

Chạy đơn
110-140
Áo đi xe đạp
140-170
Áo thể thao đồng đội
165-200
Lớp nén
190-240
Quần tập yoga
220-260
Các thanh hiển thị giới hạn trên của mỗi dải so với thang đo 0-260 gsm.
Nặng hơn không tự động tốt hơn. Một khóa liên động yoga 260 gsm không vượt qua bài kiểm tra tăng trưởng ở mức 9% túi ở đầu gối trong vòng một mùa và cảm giác tay trên bàn mẫu sẽ không dự đoán được điều đó.

Sáu lần kiểm tra trước khi bạn cam kết tăng cân số lượng lớn

Mọi quyết định của GSM phải được xác minh trên cuộn thành phẩm, không phải trên lô màu xám hoặc thẻ mẫu: kiểm tra cắt, kiểm tra giặt, kiểm tra độ giãn, kiểm tra độ ẩm, kiểm tra độ bền màu và cuộn tham chiếu được niêm phong cùng nhau mất khoảng mười ngày làm việc và ngăn ngừa các lỗi gây tốn kém cho toàn bộ lô thuốc nhuộm.

  1. Cắt thử cuộn thành phẩm. Sử dụng khuôn 100 cm vuông, lấy năm mẫu trên mỗi cuộn và ghi lại trọng lượng đã điều hòa theo ISO 3801.
  2. Kiểm tra độ ổn định kích thước. Chạy ba chu trình giặt ở 40 độ C theo tiêu chuẩn ISO 6330 và giữ vải dệt kim nén ở mức độ co chiều dài tối đa 5%.
  3. Đo độ giãn và tăng trưởng. Sử dụng ASTM D2594 cho vải dệt kim co giãn và ASTM D4964 cho vải đàn hồi, với tốc độ tăng trưởng ở mức 5% hoặc ít hơn sau năm chu kỳ.
  4. Xác nhận hành vi độ ẩm. Chạy AATCC 195 hoặc ISO 13029 và ghi lại hướng thấm hút, điều quan trọng đối với quần bó co giãn 4 chiều nơi chất lỏng có thể di chuyển về phía cạp quần.
  5. Kiểm tra độ bền màu nơi quần áo tồn tại. ISO 105-E04 đối với mồ hôi và ISO 105-E03 đối với nước hồ bơi được khử trùng bằng clo ở mức 50 mg/lít đối với đồ bơi.
  6. Niêm phong mẫu tham chiếu và kiểm tra từng cuộn thuốc nhuộm trên mỗi lô thuốc nhuộm trước khi cắt.
BLACK QUICK DRY FABRIC HT1337 VẢI KHÔ NHANH ĐEN HT1337 HIỆU SUẤT DỆT MATT & TRƠN HT045 Xem sản phẩm →

Các chương trình sấy khô nhanh ở dải 150-190 gsm là nhạy cảm nhất với sự trôi trọng lượng vì GSM tăng 6% làm giảm diện tích bề mặt có sẵn cho sự bay hơi và đẩy thời gian sấy khô vượt quá các yêu cầu được in trên thẻ treo.

Chi phí, sản lượng và giá thực của trọng lượng tăng thêm

Chuyển đổi GSM thành mét chạy trên mỗi kg trước khi thương lượng giá: ở chiều rộng có thể sử dụng là 160 cm, 180 gsm mang lại 3,47 mét mỗi kg và 260 gsm mang lại 2,40 mét, do đó, cùng một chương trình legging mua số mét từ vải nặng hơn ít hơn 31%.

288
gam trên mét chạy ở 180 gsm và 160 cm
3.47
mét trên kg ở mức 180 gsm
416
gam trên mét chạy ở 260 gsm và 160 cm
2.40
mét trên kg ở mức 260 gsm
Vì năng suất và trọng lượng biến động cùng nhau nên độ lệch trọng lượng 10% sẽ làm thay đổi số mét tiêu thụ trên mỗi quần áo khoảng 10%. Viết băng tần GSM đã hoàn thiện và phương pháp thử nghiệm vào đơn đặt hàng và chi phí cho mỗi sản phẩm may mặc vẫn giữ nguyên trong bảng tính giá thành.

Hai thói quen tìm nguồn cung ứng bảo vệ lợi nhuận. Trước tiên, hãy yêu cầu dữ liệu GSM trên cuộn thành phẩm từ cùng lô thuốc nhuộm mà bạn sẽ nhận được. Thứ hai, giá tính theo mét và theo kg cùng một lúc, do đó độ lệch trọng lượng trên một đơn vị hiển thị ngay lập tức thay vì ở bàn cắt.

Thực hiện cuộc gọi GSM cuối cùng

GSM cao hơn luôn có nghĩa là hiệu suất đan tốt hơn?

Không. Khóa liên động 260 gsm với 10% elastane có thể thất bại trong bài kiểm tra squat mà khóa liên động 220 gsm được thiết kế tốt đã vượt qua, vì độ mờ và khả năng phục hồi phụ thuộc vào mật độ mũi khâu, chi số sợi và hàm lượng elastane cũng nhiều như khối lượng. Đánh giá trọng số trong phạm vi danh mục của nó chứ không phải giữa các nhóm.

Một chiếc áo bóng đá hoặc bóng bầu dục nên có GSM như thế nào?

Đặt áo thi đấu của đội có định lượng từ 165 đến 200 gsm ở dạng khóa liên động hoặc cấu trúc pique. Dải đó cung cấp đủ mật độ để in thăng hoa rõ nét trên nền tối và thân máy đủ để đạt 30.000 lần chà xát trong bài kiểm tra Martindale ISO 12947-2 ở tấm vai và mặt sau.

180 gsm hay 220 gsm tốt hơn cho quần legging tập yoga?

Sử dụng 220-260 gsm cho quần legging dài với hàm lượng elastane 12-18 phần trăm, đây là mức mà độ mờ chống squat được duy trì dưới ánh sáng studio. Áo jersey đơn có định lượng 180 gsm phù hợp với áo sơ mi và quần bó ngắn nhẹ hơn nhưng thường xuyên bị lộ ra ngoài trừ khi nó được ép lớp hoặc dệt kim với mật độ mũi khâu cao hơn.

Giá vải thay đổi tăng thêm 20 gsm cho mỗi sản phẩm may mặc là bao nhiêu?

Ở chiều rộng 160 cm, chuyển từ 180 gsm xuống 200 gsm sẽ giảm năng suất từ ​​3,47 xuống 3,13 mét/kg, số mét ít hơn khoảng 10%, do đó mức tiêu thụ vải trên mỗi sản phẩm may mặc tăng khoảng 11% với giá kg không đổi.

Trình tự đáng tin cậy là dải đầu tiên, cấu trúc thứ hai, elastane thứ ba, xác minh thứ tư. Cố định phạm vi GSM của môn thể thao này, chọn cấu trúc dệt kim phù hợp với phạm vi đó, điều chỉnh độ giãn và số lượng sợi để cảm nhận bằng tay, sau đó xác nhận mọi số trên cuộn hoàn thiện trước khi đơn hàng số lượng lớn được phát hành.

Sản phẩm nổi bật